40 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ, ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಟೆಕ್ ಉದ್ಯಮದ ಐಕಾನ್ ಆಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಅದು ಕುಸಿಯಲು ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳು ಸಾಕಾದವು

ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅನ್ನು ಈಗ 2008 ರಿಂದ ಅತಿದೊಡ್ಡ U.S. ಬ್ಯಾಂಕ್ ವೈಫಲ್ಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅದರ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗಿರುವ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗುವ ಮೊದಲು, SVB ಟೆಕ್ ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಇದು ಸ್ಯಾನ್ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ಕೊ ​​ಕೊಲ್ಲಿ ಪ್ರದೇಶದ ಸುತ್ತಲೂ ದೊಡ್ಡ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಮತ್ತು ಟೆಕ್ ಸ್ಪೇಸ್‌ನ ಹೊರಗಿನವರಿಗೆ, ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮನೆಯ ಹೆಸರಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಅದರ ಅನೇಕ ಗ್ರಾಹಕರು ಸಾಹಸೋದ್ಯಮ ಬಂಡವಾಳ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತ ಟೆಕ್ ಕೆಲಸಗಾರರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದರು.

ಸರಿಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ದಶಕಗಳವರೆಗೆ, SVB ದೊಡ್ಡ ಹೆಸರಿನ ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿತು – ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯಿತು.

2003 ರಿಂದ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಸ್ವಂತ ಇತಿಹಾಸದ ಪ್ರಕಾರ ಬಿಲ್ ಬಿಗರ್‌ಸ್ಟಾಫ್ ಮತ್ತು ರಾಬರ್ಟ್ ಮೆಡಿಯರಿಸ್ ಅವರು ಪೋಕರ್ ಆಟದ ಮೂಲಕ ಕಲ್ಪಿಸಿದ ನಂತರ 1983 ರಲ್ಲಿ ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿಯಲ್ಲಿನ ಟೆಕ್ ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ಗಳಿಗೆ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದು ಸಂಸ್ಥಾಪಕರ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ. ಅವರ ಮೊದಲ ಕಛೇರಿ ಸ್ಯಾನ್ ಜೋಸ್‌ನಲ್ಲಿತ್ತು.

1987 ರಲ್ಲಿ, ಕಂಪನಿಯು ನಾಸ್ಡಾಕ್ನಲ್ಲಿ ಸ್ಟಾಕ್ ಅನ್ನು ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ಅದು ತನ್ನ IPO ಅನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಈಕ್ವಿಟಿಯಲ್ಲಿ $6 ಮಿಲಿಯನ್ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿತು. ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕ್ರಮೇಣ ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿಯ ಸುತ್ತಲೂ ವಿಸ್ತರಿಸಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ 1990 ರಲ್ಲಿ ಮ್ಯಾಸಚೂಸೆಟ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಚೇರಿಯೊಂದಿಗೆ ಪೂರ್ವ ಕರಾವಳಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿತು. 1990 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯು U.S. ನಾದ್ಯಂತ ಕಚೇರಿಗಳನ್ನು ತೆರೆಯಿತು.

90 ರ ದಶಕದ ಡಾಟ್-ಕಾಮ್ ಬಬಲ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯುವ ಟೆಕ್ ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಗುಳ್ಳೆ ಒಡೆದಾಗ ಮತ್ತು 2001 ರಲ್ಲಿ SVB ಯ ಸ್ಟಾಕ್ 50% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕುಸಿದಾಗ ಕಂಪನಿಯು ದುರಂತವನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ತಪ್ಪಿಸಿತು ಎಂದು ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಟೈಮ್ಸ್ 2015 ರಲ್ಲಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

SVB 2008 ರಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲ್ ಕಚೇರಿಯನ್ನು ತೆರೆಯಿತು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಟೈಮ್‌ಲೈನ್ ಪ್ರಕಾರ 2012 ರಲ್ಲಿ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ U.K ಶಾಖೆ ಮತ್ತು ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ತೆರೆಯಿತು. ಕಳೆದ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಇತರ ಕಛೇರಿಗಳು ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು.

ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ವೈನ್‌ಗಾಗಿ ಟೆಕ್ ಸಮುದಾಯದ ಸ್ಪಷ್ಟ ಪ್ರೀತಿಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಲಾಭ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಇದು ವಿಸ್ತರಿಸಿತು.

ಆಗಿನ-SVB ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ರಾಬ್ ಮೆಕ್‌ಮಿಲನ್ ಮತ್ತು SVB CEO ಗ್ರೆಗ್ ಬೆಕರ್ 2015 ರಲ್ಲಿ ದಿ ಸ್ಟ್ರೀಟ್‌ಗೆ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ವೈನ್ ವ್ಯವಹಾರವು ಅದರ ಬ್ರಾಂಡ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಉದ್ಯಮಿಗಳಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಕಲ್ಪಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಆ ವರ್ಷ, SVB ಯ ವೈನ್ ಅಭ್ಯಾಸವು “ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನ $14.6 ಶತಕೋಟಿ ಒಟ್ಟು ಸಾಲದ ಪೋರ್ಟ್‌ಫೋಲಿಯೊದ 6% ನಷ್ಟು ಭಾಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ನಿಯಂತ್ರಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಡಿಸೆಂಬರ್ 31, 2022 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, SVB $209 ಶತಕೋಟಿ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಮತ್ತು $175 ಶತಕೋಟಿ ಠೇವಣಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ SVB ತನ್ನ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ “U.S. ವೆಂಚರ್-ಬೆಂಬಲಿತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ 44% ಮತ್ತು SVB ಜೊತೆಗೆ ಹೆಲ್ತ್‌ಕೇರ್ IPOಗಳ ಬ್ಯಾಂಕ್” ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

SVB ಹೇಗೆ ಉಳಿದವುಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ.

ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸುತ್ತಲೂ ವಿಶೇಷ ಪರಿಣತಿ ಇತ್ತು. ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮಾಡಿದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು [ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಟೆಕ್ ಕಂಪನಿಗಳೊಂದಿಗೆ] ಭಾಗವಹಿಸದೇ ಇರಬಹುದು.

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಾಲವನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಬ್ಯಾಂಕ್ ತನ್ನ ಕಂಪನಿಯ ನಗದು ಹರಿವು ಮತ್ತು ಲಭ್ಯವಿರುವ ಮೇಲಾಧಾರದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಕೋರುತ್ತದೆಯ

ನೀವು ಇನ್ನೂ ನಗದು ಹರಿವು ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿಲ್ಲದ ಯುವ ಕಂಪನಿಯಾಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ನಿಮಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸೇವೆಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ ಅದು ಒಂದು ಸವಾಲಾಗಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ವೇತನದಾರರನ್ನು ಯಾರಾದರೂ ನಿಭಾಯಿಸಲು ನೀವು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ ಸಣ್ಣ ಸಾಲಗಳ ಸಾಲವನ್ನಾದರೂ ನಿಮಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು.

ಇತರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಅಪಾಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸದಿದ್ದಾಗ SVB ಅದನ್ನು ಮಾಡಿದೆ.

SFGate ನಿಂದ 1995 ರ ಲೇಖನವು ಇದನ್ನು “ನಿಮ್ಮ ವಿಶಿಷ್ಟ ಸಾಲ ನೀಡುವ ಸಂಸ್ಥೆ ಅಲ್ಲ” ಎಂದು ಕರೆದಿದೆ.

“ಹೆಚ್ಚಿನ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಸಾಬೀತಾದ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತವೆ, SVB ಅವರು ಆರ್ಥಿಕ ದಟ್ಟಗಾಲಿಡುವವರಾಗಿದ್ದಾಗ ಕಂಪನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸಿಮೆಂಟ್ ಮಾಡಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಲೇಖನವು ಹೇಳುತ್ತದೆ. “ಇದು ಸಾಹಸೋದ್ಯಮ ಬಂಡವಾಳ ಸಮುದಾಯದೊಂದಿಗೆ ಬಲವಾದ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದೆ.”

SVB ತಮ್ಮ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಂಬುವುದರಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಈ ಕಂಪನಿಗಳು, ಸಾಹಸೋದ್ಯಮ ಬಂಡವಾಳಗಾರರು ಮತ್ತು ಉದ್ಯಮಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವಲ್ಲಿ ಅನನ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಆ ಸಂಬಂಧಗಳ ಅರ್ಥ, ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ, ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ಗಳನ್ನು ನೆಲದಿಂದ ಹೊರಗಿಡಲು ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಖಾಸಗಿ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್‌ಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಬಯಸುವ ಇತರ ಜನರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉಲ್ಲೇಖಗಳು ಎಂದು ತಿಳಿಯಬಹುದು.

SVB ತನ್ನ ಸುಮಾರು 90% ಖಾತೆಗಳನ್ನು $250,000 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಠೇವಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ನಿಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಇದರರ್ಥ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಬಹುಪಾಲು ಠೇವಣಿಗಳಿಗೆ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ವಿಮೆ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ.

ಈ ಬ್ಯಾಂಕ್ 1920 ರ ದಶಕ ಅಥವಾ 1870 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ: ಬಹಳಷ್ಟು ಠೇವಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಬಹಳಷ್ಟು ಸ್ಥಳೀಯ ಗ್ರಾಹಕರು, ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ಹೆಚ್ಚು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಕ್ಲೈಂಟ್ ಬೇಸ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಮತ್ತು ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ನಿಧಿಯ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಠೇವಣಿಗಳಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ಹಣವನ್ನು ನೀಡುವುದಿಲ್ಲ.

2020 ರಿಂದ, ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಆ ಠೇವಣಿಗಳು ಗಗನಕ್ಕೇರಿದವು ಎಂದು ದಿ ಇಂಡಿಕೇಟರ್ ಫ್ರಮ್ ಪ್ಲಾನೆಟ್ ಮನಿ ವಿವರಿಸಿದೆ.

SVB ಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಮೆಚುರಿಟಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಖಜಾನೆ ಬಾಂಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅದರ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಬಿಲಿಯನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದಾಗ ಇದು ದೊಡ್ಡ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಫೆಡರಲ್ ರಿಸರ್ವ್ ಬಡ್ಡಿದರಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು, ಇದು ಸರ್ಕಾರಿ ಬಾಂಡ್‌ಗಳ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಘಾಸಿಗೊಳಿಸಿತು. ಮತ್ತು ಟೆಕ್ ವಲಯವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಠೇವಣಿದಾರರು ತಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.

ಕಳೆದ ವಾರ, SVB ತನ್ನ ಬಾಂಡ್ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್‌ಗಳ ಭಾಗವನ್ನು $ 1.8 ಶತಕೋಟಿ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಯಿತು, ಇದು ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನಲ್ಲಿ ರನ್‌ಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಫೆಡರಲ್ ನಿಯಂತ್ರಕರು ಶುಕ್ರವಾರ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.

ಆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಹೋಗಿರುವುದು ತುಂಬಾ ನಾಚಿಕೆಗೇಡಿನ ಸಂಗತಿಯಾಗಿದೆ.

ಗೆಳೆಯ, ಗೆಳತಿಯರೇ ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾದಲ್ಲಿ ಶೇರ್ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮರೆಯಬೇಡಿ.
ಇಷ್ಟವಾಗದೇ ಇದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ಕಾಮೆಂಟ್ ಮೂಲಕ ತಿಳಿಸಿ. ಅದರಿಂದ ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಉತ್ತಮ ಪಡಿಸಿಕೊಂಡು ನಿಮಗೆ ಇನ್ನೂ ಉತ್ತಮ ಸೇವೆ ಕೊಡಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಿಡಿಗಾಯಿ, ದೊರೆಗಾಯಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿ